ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 มีนาคม 2009, 20:37
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
มันมีอยู่นะครับ แต่มันแบบว่า เถือกสุดๆ วิธีอื่นดีกว่า
คือใช้ cos law หาด้านของสามเหลี่ยมแล้วใช้ Heron's formular หาโดยใช้พื้นที่เป็นตัวเชื่อมแล้วแก้สมการตัวแปรเดียว แต่มันเถือกสุดๆจริงๆครับ ผมเลิกตั้งแต่เจอ cos law แล้ว เหอๆ
ถึกจริงๆด้วยครับ

วิธีสบายๆนะครับ หมุนสามเหลี่ยมที่มีด้านที่เราต้องการเนี่ยไปประกอบอีกด้านหนึ่ง

แล้วดูมุม ๑๕๐ องศาที่เรามีมันจะมีส่วนที่เป็น๖๐ องศามาทับด้วย มุมที่เหลือจึงกลายเป็นมุมฉาก

จากนั้นปิทากอรัสธรรมดา

ได้สิ่งที่เราต้องการคือ ๒๙ หน่วย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้