หัวข้อ: Marathon - Primary # 2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 กรกฎาคม 2010, 17:32
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

[quote=banker;92883]หลานไปนอนแลัว ค่อยมีเวลาหน่อย

(แต่เดี๋ยวผมก็ต้องไปนอนแล้ว เอาแรงไว้ดูบอลคืนนี้)

ผมสละสิทธิ์ตั้งโจทย์

ที่เข้ามาแจม ก็เพื่อจะบอกว่่า

ถ้าโจทย์ไม่กำหนดว่าเป็นสี่เหลี่ยมชนิดใด (หรือบอกว่าเป็นสี่เหลี่ยมใดๆ) ก็แปลว่า ไม่ว่าจะเป็นสี่เหลี่ยมแบบไหน ก็ต้องได้คำตอบเหมือนๆกัน

ถ้าไม่ต้องแสดงวิธีทำ เราก็ลักไก่ ใช้สี่เหลี่ยมจัตุรัส คำตอบก็ย่อมเท่ากับสี่เหลี่ยมที่ผู้ออกโจทย์จินตนาการ หรือนึกไว้

ทำนองเดียวกัน สามเหลี่ยมก็เหมือนกัน ถ้าเป็นสามเหลี่ยมใดๆ หรือโจทย์บอกแค่ว่าเป็นสามเหลี่ยม เราจะใช้สามเหลี่ยมด้านเท่า หรือสามเหลี่ยมมุมฉากหาคำตอบสำหรับข้อสอบที่ให้เติมคำตอบ หรือมี choice (ไม่ต้องแสดงวิธีทำ)

ในห้องสอบ เราสามารถลักไก่ ใช้วิธีนี้ได้ (ผมใช้บ่อยๆกับโจทย์ยากๆ) เขาเรียกแทคติกทำข้อสอบ [/QUOTE

โจทย์ข้อนี้เป็นกรณีศึกษาได้ดีมาก ๆ เลยครับคุณลุง

โจทย์แสดงวิธีทำแบบนี้ ถ้าเป็นการให้คะแนนของสนามแข่งขันในปัจจุบัน คุณลุงอาจจะได้คะแนนประมาณ 1-2 คะแนน (หรือน้อยกว่านี้ครับ จากคะแนนเต็ม 10 คะแนน) คุณลุงให้เหตุผลไว้่น่าสนใจ และเข้าใจได้ง่ายครับ โชคดีครับที่ในกระทู้นี้เป็นการสื่อสารสองทาง ทำให้คุณลุงสามารถอธิบายแนวคิดและเหตุผลให้กับคุณ Kimchiman ได้ แต่ถ้าเป็นสนามแข่งขันจริง เราไม่สามารถทราบได้เลยว่า วิธีคิดของเรา และวิธีคิดของคนออกข้อสอบจะต่างกันอย่างไร ยิ่งกรณีที่ผู้ตรวจเป็นคนละคนกับผู้ออกข้อสอบด้วยแล้ว ก็ยิ่งเบียงเบนไปกันใหญ่ ถ้าเราใช้วิธีเราแล้วได้คำตอบตรงกัน แต่วิธีทำไม่ตรงกับวิธ๊ทำของเฉลย ถือว่าวิธีคิดผิด แม้คำตอบจะถูก ต่างเหตุผล ต่างมุมมอง แน่นอนว่าบางครั้งไม่มีเครื่องมืออะไรที่จะช่วยตัดสินความผิดถูกได้ แล้วจะใช้วิธ๊การตัดสินด้วยวิธีไหนจึงเป็นวิธีที่มีความถูกต้องและยุติธรรมสำหรับทุกคน ?

12 กรกฎาคม 2010 17:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Tanat
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้