หัวข้อ: Marathon - Primary # 2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 กรกฎาคม 2010, 23:21
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Tanat View Post

โจทย์แสดงวิธีทำแบบนี้ ถ้าเป็นการให้คะแนนของสนามแข่งขันในปัจจุบัน คุณลุงอาจจะได้คะแนนประมาณ 1-2 คะแนน (หรือน้อยกว่านี้ครับ จากคะแนนเต็ม 10 คะแนน) คุณลุงให้เหตุผลไว้่น่าสนใจ และเข้าใจได้ง่ายครับ โชคดีครับที่ในกระทู้นี้เป็นการสื่อสารสองทาง ทำให้คุณลุงสามารถอธิบายแนวคิดและเหตุผลให้กับคุณ Kimchiman ได้ แต่ถ้าเป็นสนามแข่งขันจริง เราไม่สามารถทราบได้เลยว่า วิธีคิดของเรา และวิธีคิดของคนออกข้อสอบจะต่างกันอย่างไร ยิ่งกรณีที่ผู้ตรวจเป็นคนละคนกับผู้ออกข้อสอบด้วยแล้ว ก็ยิ่งเบียงเบนไปกันใหญ่ ถ้าเราใช้วิธีเราแล้วได้คำตอบตรงกัน แต่วิธีทำไม่ตรงกับวิธ๊ทำของเฉลย ถือว่าวิธีคิดผิด แม้คำตอบจะถูก ต่างเหตุผล ต่างมุมมอง แน่นอนว่าบางครั้งไม่มีเครื่องมืออะไรที่จะช่วยตัดสินความผิดถูกได้ แล้วจะใช้วิธ๊การตัดสินด้วยวิธีไหนจึงเป็นวิธีที่มีความถูกต้องและยุติธรรมสำหรับทุกคน ?
หมายถึงวิธีคิดและหลักคิดถูกต้องแต่ไม่เหมือนกับผู้เฉลยหรือครับ ถ้าใช่ อยากรู้เหมือนกันว่าสนามไหนครับเนี้ย เพราะเท่าที่รู้ไม่เป็นอย่างที่ว่า เพียงแต่ถ้าใช้ความรู้เกินกว่าที่เรียนมาต้องพิสูจน์ให้ได้ก่อนว่าเป็นจริงถึงนำไปอ้างได้ครับ
แต่ถ้าเป็นวิธีทำของท่าน สว.ในข้อที่ว่านี้ ความเห็นผมคนให้คะแนนเต็มคนใจถึงเหมือนกัน แต่ท่าน สว.ก็บอกแล้วไม่ใช่หรือถ้าข้อนี้ไม่ต้องแสดงวิธีทำถึงให้ใช้ tactic นี้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้