หัวข้อ: โจทย์อะครับ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 มิถุนายน 2009, 21:12
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ถามหน่อยครับ
มีโจทย์อสมการหลายข้อที่ต้องพิสูจน์อีกอสมการหนึ่งก่อนพี่ทราบได้ไงครับ
ว่าต้องพิสูจน์อสมการนั้นก็ถึงจะออกมาเป็นอสมการที่เราต้องการครับ
หรือว่าต้องอาศัยประสบการณ์อย่างเดียวครับ
ประสบการณ์ครับ ลองคิดดูเล่นๆว่าถ้าเราไม่เคยพบเคยเห็นอสมการเหล่านั้นมาก่อน

มันยากแค่ไหนที่จะปิ๊ง!มีอสมการนั้นโผล่ขึ้นมาในหัว

ทำโจทย์เยอะๆครับ เหมือนที่หลายคนออกมาแนะนำนั่นแหละ

พวกเขาเหล่านี้ต่างรู้ดีว่าทำโจทย์เยอะๆแล้วมันได้ผล

แต่บอกอะไรมากไปกว่านั้นไม่ได้เพราะเราต้องทำเองถึงจะรู้

พระพุทธองค์เคยตรัสไว้ว่า "ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา"

หมายความว่า ถ้าเราไม่ปฎิบัติธรรม เราก็ไม่มีวันได้พบกับพระพุทธองค์

เพราะพระพุทธองค์คือ ธรรม ธรรมคือ พระพุทธองค์

การเรียนก็เช่นกัน ถ้าเราไม่ปฎิบัติให้เห็นจริง ก็เข้าถึงแก่นของวิชานั้นๆได้ยากครับ

21 มิถุนายน 2009 21:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้