ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 พฤษภาคม 2009, 13:12
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Icon23 โจทย์เลขยกกำลัง ม.1 เฉลยผิดหรือเราคิดไม่ออก!!!

เฉลยผิดหรือหัวผมคิดไม่ออกหล่ะเนี่ย

จงหาค่าของ $1^{5x}\times 1^{4x}$

คำตอบที่ผมคิดได้คือ $1^{9x}$ น่าจะถูกแล้ว เพราะโดยปกติถ้าเลขคูณกันและมีฐานเท่ากันจะนำเลขยกกำลังมาบวกกันถูกไหมครับ

ซึ่ง 1ยกกำลังอะไรโดยปกติ จะได้ 1 อยู่แล้ว และ 1 $\times$ 1 ก็จะได้ 1 ด้วย

คำตอบที่น่าจะเป็นก็คือ ไม่ $1$ ก็ $1^{9x}$

แต่เฉลยบอกว่าคำตอบ คือ 2 เง่าลงหัวครับคิดไม่ออกเลยว่าจะเป็น 2 ได้ยังไง

ฝากอีกข้อครับ อันนี้ รู้ว่าอยู่ ใน ม.2 แต่ผมยังไม่อ่านอ่ะนะ

$\frac{x^n}{x^{n-1}}$ มีค่าเท่าใด

ทราบว่าคือ x แต่งงอ่ะครับว่า $x^{n-1}$ มันยังไง ผมไม่เข้าใจว่า $^{n-1}$ มันคิดหาค่ายังไงอ่ะคับ กลายเป็น $-1n$ รึป่าว งงคับบบ

29 พฤษภาคม 2009 16:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pakpoom
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้