ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 กุมภาพันธ์ 2009, 11:29
longhorn longhorn ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

longhorn is on a distinguished road
Unhappy ผมไม่ทราบวิธีแก้โจทย์ข้อนี้ต่อได้ครับ ช่วยทีครับ

โจทย์มีอยู่ว่า จงหาสมการวงกลมที่จุดศูนย์กลางอยู่ที่ 2x+y = 0 และ สัมผัสเส้นตรง 4x-3y+10 = 0 และ 4x-3y-30 = 0

ที่ผมคิดคือสองเส้นสุดท้ายเนี่ยมันขนานกัน แสดงว่าจากจุดสัมผัสทั้งสองอัน จะได้เท่ากับระยะห่างของสองเส้นนี้ที่ตั้งฉากกัน แล้วก็เท่ากับเส้นผ่านศูนย์กลางด้วย ซึ่งผมหาออกมาแล้ว ได้ 8 ซึ่งจะได้รัศ มี เท่ากับ 4

แต่คราวนี้ผมหาความสัมพันธ์ที่จะไปคิดต่อ ว่ามันอยู่จุดไหนบน 2x+y = 0 ไม่ออกน่ะครับ

พี่ๆ ช่วยผมทีครับ - -
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้