ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 พฤษภาคม 2007, 03:44
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ไม่ขอแสดงวิธีทำ แต่จะใบ้สั้นๆละกันนะครับ หากยังทำไม่ได้อีก ให้ถามในกระทู้โจทย์นะครับ จะได้ไม่เสียเวลาหาโจทย์

1. หารตลอดแล้วแยกตัวกลางเป็น $x^2$ สองตัวก่อนแยกตัวประกอบทีละสามตัว
2. ทำตรงๆตามนิยามจากวงเล็บในสุดครับ
7. สังเกตแบบแผนของผลต่างระหว่างเทอม แต่ข้อนี้ถามแค่พจน์ที่เก้าเขียนไล่ไปทีละเทอมอาจเร็วกว่า
8. ไล่คิดทีละตัว หากนึกไม่ออกก็สมมติ $x,y$ เป็น 100 ก่อนก็ได้แล้วค่อยเทียบกับ 100 ทีหลัง
11. หารายได้แต่ละส่วนก่อน แล้วหารแต่ละส่วนด้วยราคาพายไก่ในช่วงนั้น ก็จะได้จำนวนพายไก่แต่ละช่วง
14. แทนค่าตรงๆ คิดจากด้านในออกไปด้านนอก

Stay Hungry. Stay Foolish.

14 พฤษภาคม 2007 03:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้