ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 ธันวาคม 2007, 19:55
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
ปัญหาบางอย่าง หากลองทำเองพักหนึ่งแล้วยังทำไม่ได้ อย่าฝืนหรือดันทุีรัง ลองไปถามครูหรือคนที่ทำได้ให้ช่วยแนะหรือสอนจะดีกว่าครับ จะได้ประหยัดเวลา ไม่เครีัยดมาก และได้แนวคิดแก้ปัญหา แต่ทั้งนี้ต้องลองทำปัญหาก่อนนะครับ แต่ไม่จำเป็นว่าจะต้องคิดได้หมดทุกอย่างทุกโจทย์ เพราะไม่เคยมีใครทำได้แบบนั้น

ทำไม่ได้ เครียดนักก็พัก ไปทำอย่างอื่นหรือพักก่อน บ่อบครั้งที่ไอเดียเด็ดๆโพล่งมาตอนพัก หรือตอนที่เราไม่คิดว่า่จะเกิดไอเดียได้ครับ
ส่วนเรื่องการสัั้่งสมประสบการณ์ เอาตามที่ตัวเองมีเวลาและสะดวกใจที่จะฝึกดีกว่าครับ กำหนดเวลาไปบางทีอาจเครียดได้ครับ
แต่ไม่ว่าจะทำโจทย์ยากๆแบบไหน พื้นฐานต้องดีก่อนเสมอครับ
คำแนะนำของคุณnongtum จัดได้ว่าครบถ้วนและสมบูรณ์ดีมากเลยครับ ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ(ตอนวัยรุ่น)

ที่ผมถูกใจมากก็เห็นจะเป็นประโยค "แต่ไม่ว่าจะทำโจทย์ยากๆแบบไหน พื้นฐานต้องดีก่อนเสมอครับ"
เหมือนที่ผู้รู้ได้เคยบอกว่า "ถาวรวัตถุทั้งหลายเขาสร้างกันบนดิน ไม่ใช่สร้างกลางอากาศ" อย่าทิ้งพื้นฐาน

และ ประโยค"เครียดนักก็พัก ไปทำอย่างอื่นหรือพักก่อน บ่อบครั้งที่ไอเดียเด็ดๆโพล่งมาตอนพัก หรือตอนที่เราไม่คิดว่า่จะเกิดไอเดียได้ครับ" --> ข้อนี้เป็นความสามารถพิเศษของคนที่มีจินตนาการดี, สามารถสร้างมโนภาพได้เอง และต้องสามารถคิดได้เป็นระบบเท่านั้น
ต้องหมั่นฝึกทดให้เป็นระเบียบและคิดในใจบ่อยๆ (แต่ ห้ามคิดนอกใจนะครับ.. เดี๋ยวจะเจ็บตัว)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้