ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 ธันวาคม 2007, 20:33
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คณิตศาสตร์ View Post
ขอบคุณมากๆครับ ข้อนี้เราจะทำสมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวไม่ได้หรือครับ
ไม่น่าจะได้นะครับ
โจทย์กำหนดห้มีด้านสองด้านที่ไม่ได้สัมพันธ์กันโดยตรง และให้มาอีก 2 เงื่อนไขจึงเหมาะที่จะใช้วิธีที่ผมแสนอ
เนื่องจากตัวเลขจะง่ายๆ การคิดไม่ซับซ้อน และข้อนี้จะได้เส้นตรงสองเส้นตัดกัน(เชิงเส้น 2 ตัวแปร)

จงอย่าเสียเวลาในสิ่งที่ไม่ควรจะสงสัย เพราะจะสับสน --> ลองเปลี่ยนตัวเลขในโจทย์แล้วลองทำดูใหม่ 3-4 ข้อ
จากนั้นก็หาค่าพื้นที่สี่เหลี่ยมทั้งสามรูปดู จะช่วยให้จำวิธีทำได้ และยังแก้ข้อสงสัยได้ด้วยครับ

ถ้าวาดรูปได้ด้วยจะยิ่งดีมากเลยครับ เพราะรูปที่จะแสดงเหตุผลทั้งหมด(เหมือนการทด) และสามารถแก้ปัญหาอื่นๆ
ได้หลายอย่าง เช่น คิดเป็นรูปธรรมมากขึ้น, เมื่อมีรูปเป็นแนวทางจะทำให้กระบวนการคิดเป็นระเบียบยิ่งขึ้น,
อาจจะคิดช้าลงในช่วงแรก แต่จะทำให้เป็นพื้นฐานที่สำคัญของการสร้างจินตนาการในอณาคต,
สามารถทวนสอบได้ง่ายขึ้น(สามารถสังเกตุข้อบกพร่องได้ง่าย), เมื่อพบว่ามีจุดบอดที่ซ้ำๆแล้วจึงศึกษาเพิ่มเติม
และท้ายสุดสามารถสื่อสารให้ผู้อื่นเข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ --> Imigination Created hint:
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้