ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 ตุลาคม 2008, 23:48
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

เอาเป็นว่าอธิบายๆรวมๆไปเรยแล้วกันนะเคิ้บบบ

มันมีทฤษฎีอยู่ทฤษฎีหนึ่งชื่อว่าเศษเหลือครับ
มันจะเป็นแบบนี้นะเคิ้บ สมมติ Aเป็นตัวตั้ง, B เป็นตัวหาร, C เป็นผลหาร และ Dเป็นเศษนะครับ

ถ้านำมาสร้างเป็นสมการจะได้ว่า
$\frac{A}{B}= C+\frac{D}{B}$ ก้อเหมือนกับ $\frac{7}{2}=3+\frac{1}{2}$ แหละครับ
พอเรานำ Bคูณทั้งสองข้างของสมการ เราจะจัดรูปไหม่ได้ว่า
$A=CB+D$ นะครับ
เอาเป็นว่าเพื่อความเข้าใจผมลองแทนค่าดูนะครับ
$\frac{7}{2}=3+\frac{1}{2}$
เราอยากได้ $\frac{14}{4}$ เราก้อเอา $\frac{2}{2}$ คูณกับ$\frac{7}{2}$ เราจะได้
$\frac{14}{4}= 3+\frac{1}{2}$
$14=(3)(4) + 2$
$A=CB+D$
พอถึงขั้นนี้เราเอาสมการมาเทียบกับตัวทฤษฎีเราจะได้ว่า เศษ ก้อคือ D เท่ากับ 2
ส่วนตัวอื่นๆเช่น A= 14 ก้อคือตัวตั้งไงครับ C=3 ก้อคือผลหารไงครับ B=4 ก้อคือตัวหารไงครับ

สรุปเศษคือ2 ครับ
ไม่รู้ว่าพอจะเข้าใจหรือป่าวถ้าไม่เข้าใจก้อฝากคนอื่นแล้วกันนะเคิ้บบบ เพราะผมอธิบายไม่ค่อยเก่ง

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...

26 ตุลาคม 2008 23:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LightLucifer
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้