ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มกราคม 2011, 18:54
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Default โจทย์ข้อสอบมิดเทอมโรงเรียนประจำจังหวัด ขอแนวคิดวิธีทำครับ

เป็นข้อสอบโรงเรียนประจำจังหวัดๆ หนึ่ง ซึ่งรั่วออกมา ผมทำได้ 17/20 นะครับ ขอเอาออกมาเฉพาะข้อที่ งง จริงๆนะครับ

9.ณัฐพลสะสมเหรียญไว้จำนวนหนึ่ง เมื่อนับดูปรากฏว่ามีเหรียญน้อยกว่า ณัฐดนัย 21 เหรียญ ณัฐนรีมีเหรียญมากกว่าณัฐดนัย 9 เหรียญ แต่ทั้งสามคนมีเหรียญรวมกันไม่ถึง 110 เหรียญ ข้อใดถูกที่สุด
ก.ณัฐพล มีเหรียญมากที่สุด 19 เหรียญ
ข.ณัฐนรี มีเหรียญมากที่สุด 42 เหรียญ
ค.ณัฐดนัย มีเหรียญมากที่สุด 48 เหรียญ
ง.ไม่มีข้อใดถูก

ข้อนี้ครูเฉลย ง. แต่ ผมไม่สามารถตั้ง อสมการ ขึ้นมาได้ครับ ตั้งไม่ถูก รบกวนทีนะครับ

20.ทอดลูกเต๋า 2 ลูกพร้อมกัน 1 ครั้ง ดังนั้นอยากทราบว่าความน่าจะเป็นที่ได้ผลรวมนหน้าลูกเต๋าทั้งสองลูกมีค่าน้อยกว่า 7 เป็น เท่าใด
ก.$\frac{1}{6}$
ข.$\frac{1}{4}$
ค.$\frac{1}{3}$
ง.$\frac{5}{12}$

คือข้อนี้ผมทำยังไง ผมก็ได้ $\frac{15}{36}$ อะครับ คิดไม่ตกครับว่าผิดตรงไหน

08 มกราคม 2011 18:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pakpoom
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้