ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 ตุลาคม 2003, 10:11
alpha alpha ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

alpha is on a distinguished road
เท่าที่ดูมา ข้อ 8 ง่ายสุดครับ ระดับสมาชิกของที่นี่น่าจะคิดกันได้ทุกคน และตอนทำผมมั่นใจข้อ 8 ที่สุดซะด้วย ที่คุณ M@gpie ทำก็ถูกเป๊ะครับ
ส่วนข้อ 7 ตรงที่แก้สมการ |y+2|-|y+1|=1 ขอตินิดนึงครับ ตรงนี้ถ้าไปทำข้อสอบจริงคงโดนไปหลายคะแนนเพราะการแก้สมการไม่แสดงวิธีแก้ด้วย จริงๆ แล้วตรงนี้เป็นจุดที่สวยงามมาก หลักการคือ มองเป็น|y+2|=|y+1|+|1| แล้วเทียบกับอสมการ |y+2||y+1|+|1|
ซึ่ง จะกลายเป็น = ก็ต่อเมื่อ (y+1)x1 0
แล้วจึงแก้อสมการนี้ต่อครับ สุดท้ายรู้สึกว่าคำตอบจะตรงกับของผม ข้ออื่นค่อยดูให้นะครับ เดี๋ยวจะไปโรงเรียนแล้ว
ข้อสอบคณิต 2 ปัจจุบัน ยากราวกับ ข้อสอบคณิต 1 ปี 42
ข้อสอบสมาคมคณิตศาสตร์ ปัจจุบัน ยากราวกับข้อสอบโอลิมปิกไทย ปี 42

อนาคต คณิต 1 จะกลายเป็นโอลิมปิก คณิต 2 จะกลายเป็นสมาคมฯ แล้วทีนี้ ข้อสอบโอลิมปิกไทย จะกลายเป็น IMO มั้ยล่ะเนี่ย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้