ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 ตุลาคม 2003, 00:13
alpha alpha ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

alpha is on a distinguished road
ถ้าจำไม่ผิด ข้อ 10 ตอบ 4 ถูกแล้วครับ แต่เสียดายตอนทำผมลืมหาไปพจน์นึง ผมคิดอย่างงี้นะ
ก้อนที่กำลัง 4 แยกเป็น กำลัง 3 กับ กำลัง 1
แล้วก็เอากำลัง 3 คูณเข้าด้วยกันเป็นก้อนใหญ่ๆ ทั้งหมด กำลัง 3
แล้วเอาก้อนกำลัง 3 ก้อนใหม่นี่ คูณไปในก้อนกำลัง 1 แบบติดไว้อย่างงั้น
อยู่ในรูป x2(.......)3+1(......)3
โดยที่ (....)คือผลคูณของ 2 อันนั้นครับ ขี้เกียจพิมพ์
ทีนี้ก็มองหาสปส x13ของก้อน x2(.......)3 เพื่อที่ x13 จะได้คูณกับ x2 เป็นกำลัง 15
ส่วนก้อน 1(......)3 หา x15 ตรงๆ ครับโดยใช้สปส อเนกนาม
สุดท้ายเอามาบวกกันก็จะได้ 4

ข้อฟังก์ชันคู่-คี่ คิดว่าตอบคี่แหละครับ ไปตรวจสอบโดยให้เครื่องคอมวาดกราฟดูแล้วไม่มีสภาพของฟังก์ชันคู่เลย (ฟังก์ชันคู่นี่เช่น x2 ส่วนคี่นี่ก็เช่น x3) วิธีที่ทำมาก็ถูกครับ
ส่วนฟังก์ชันอินเวอร์สตอนแรกก็คิดไม่ออกครับ แต่พอวาดกราฟพบว่า f(x) ไม่เป็นฟังก์ชัน 1-1 และก็พอมีเหตุผลง่ายๆโดยไม่ต้องวาดกราฟคือ x อยู่หลังฟังก์ชันตรีโกณ ซึ่งไม่มีความเป็น 1-1 ดังนั้น f-1(x) จึงไม่เป็นฟังก์ชันครับ
ข้อสอบคณิต 2 ปัจจุบัน ยากราวกับ ข้อสอบคณิต 1 ปี 42
ข้อสอบสมาคมคณิตศาสตร์ ปัจจุบัน ยากราวกับข้อสอบโอลิมปิกไทย ปี 42

อนาคต คณิต 1 จะกลายเป็นโอลิมปิก คณิต 2 จะกลายเป็นสมาคมฯ แล้วทีนี้ ข้อสอบโอลิมปิกไทย จะกลายเป็น IMO มั้ยล่ะเนี่ย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้