หัวข้อ: วงกลม
ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2010, 10:22
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ JSompis View Post
ผมว่าน้องเขาคิดถูกแล้วนะคุณ คusักคณิm

จากรูป
พื้นที่ไม่ถูกแรเงา = พื้นที่วงกลม - พื้นที่แรเงา

พื้นที่แรเงา = พื้นที่สีเหลือง + พื้นที่สี่ชุมพู
เนื่องจากพื้นที่สีชุมพูคือการพับพื้นที่สีเหลืองลงมา ดังนั้น พื้นที่สีชุมพู = พื้นที่สีเหลือง

พื้นที่สีเหลือง = เสี้ยววงกลม - สามเหลี่ยมสีน้ำเงิน
พื้นที่สีเหลือง $= \frac{1}{4}\times{\frac{22}{7}}\times7^2 - \frac{1}{2}\times7\times7$
พื้นที่สีเหลือง $= 14$
พื้นที่แรเงา $= 14 + 14$
พื้นที่แรเงา $= 28$

พื้นที่ไม่ถูกแรเงา $= \frac{22}{7}\times7^2 - 28$
พื้นที่ไม่ถูกแรเงา $= 154- 28$
พื้นที่ไม่ถูกแรเงา $= 126$

ที่น้องเขาตอบถูกแล้ว เล่นเอาผมงงไปเหมือนกัน คิดหลายตลบแล้ว ยืนยันว่าตอบ $126$ ครับ
ก็ถูกแล้วไงครับ ใครบอกว่าไม่ถูก ดู #9 สิครับ

ปล. ฟอนต์ Rehoney ไรสักอย่างนี่แหละครับ