หัวข้อ: กำลัง งง
ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 กรกฎาคม 2005, 22:39
Mangcom's Avatar
Mangcom Mangcom ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Mangcom is on a distinguished road
Post กำลัง งง

โจทย์มีอยู่ว่า

มีกระต่ายตัวผู้และตัวเมียคู่หนึ่ง เพิ่งเกิด โดนเจ้านายใจร้าย เอามาทิ้งบนเกาะร้าง
โดยธรรมชาติของกระต่ายในที่นี้เมื่ออายุครบ 2 เดือนบริบูรณ์จะมีลูก 1 คู่
ซึ่งเป็น ตัวผู้กับตัวเมีย และจะเป็นสามีภรรยากันต่อไป สมมุติว่าไม่มีการตาย
ของกระต่ายเกิดขึ้น เมื่อเวลาผ่านไป n เดือนจะมีจำนวนกระต่ายกี่คู่บนเกาะร้างนี้

โจทย์มีอย่างนี้แหละครับ ยังไงฝากช่วยคิดให้ทีนะครับ

เหตุผลคือ ผมได้โจทย์มา แล้วอาจารย์ให้เขียนเป็นโปรแกรม คอมพิวเตอร์
แต่ ไม่เก่งคณิตศาสตร์ เลยอยากได้ที่มาที่ไปของสมการ ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้