หัวข้อ: กำลัง งง
ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กรกฎาคม 2005, 19:22
Pich Pich ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Pich is on a distinguished road
ข้อนี้ไม่น่าใช้ recursive function นะครับ
มันเกิดกรณีที่คำตอบที่จะหาซ้อนกันค่อนข้างมาก

ถ้าใช้ recursive function จะใช้เวลาประมาณ O (2n) เชียวนะครับ
แต่ถ้าใช้ Dynamic programming จะใช้เวลาแค่ประมาณ O (n) เองครับ

ถ้าเราใช้ความรู้เรื่อง ความสัมพันธ์เวียนบังเกิด (อยู่ใน ภิณทณะคณิตศาสตร์(Discrete Math)) หารูปผลเฉลยออกมาได้ แล้วแทนค่าเข้าไปใน program ก็จะดีมากเลยครับ ใช้เวลาเป็น O(c)

18 กรกฎาคม 2005 19:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pich
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้