ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 มกราคม 2010, 20:35
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SiR ZigZag NeaRton View Post
เหลือ ข้อ 16 ละครับ ขอวิธีจากผู้รู้หน่อยครับ
(ผมไม่รู้จะเอาเรื่องการเรียงสับเปลี่ยน&จัดหมู่ยังไง)

ข้ออื่นน่าจะโอเคแล้วครับ
ถ้าผมตีความโจทย์ไม่ผิด และมีเงื่อนไขต่อไปนี้คือห้ามเดินถอยหลัง(ทิศใต้)หรือเดินย้อนกลับ(ทิศตะวันตก) ดูรูปประกอบครับ

แนวคิดคือ
หาเส้นทางจาก $A\rightarrow B$ คูณกับเส้นทางจาก $B\rightarrow E$+เส้นทางจาก $A\rightarrow C$ (คือ วิธีเดียว)*เส้นทางจาก $C\rightarrow D$*เส้นทางจาก $D\rightarrow E$ (คือ วิธีเดียว) -1
ที่ต้องลบ 1 ออกเพราะ $A\rightarrow B\rightarrow E$ จะมีเส้นทางที่ช้ำอยู่ 1 เส้นทาง(ดูตามรูป)กับเส้นทางจาก $A\rightarrow C\rightarrow D\rightarrow E$
ส่วนวิธีการหาจำนวนเส้นทางในแต่ละจุดคิดว่าน่าจะหาได้ไม่ยากครับ เพราะมีหลายกระทู้ได้เคยแสดงไว้แล้ว

26 มกราคม 2010 20:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ หยินหยาง
เหตุผล: เพิ่มรูปภาพ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้