ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 มกราคม 2012, 21:19
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon21

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ puppuff View Post
ผมมีอีกวิธีหนึ่งครับ. ไม่ทราบว่าคิดถูกหรือเปล่านะครับ ผมคิดว่าง่ายกว่าโดยการใช้สูตรดังนี้ครับ.
การที่เคลื่อนที่ไปในทิศทางเดียวกันความเร็วจะเอามาลบกัน
การที่เคลื่อนที่คนละทิศทางความเร็วจะเอามาบวกกัน
คิดจากระยะทาง
$80(36-x)=10(36+x)$
$2880-80x=360+10x$
$2520=90x$
$x=28$
ผมเรียนอยู่ ป.4 คิดวิธีนี้ไม่ทราบว่าถูกต้องมั๊ยครับทุกท่านช่วยติชม ด้วยครับขอบคุณครับ (ปุ๊บปั๊บครับ)
ยอดเยี่ยมมากครับ สมการข้อ 2. นี้วิธีคิดของผมจะคล้าย ๆ กับของคุณ Banker.

ข้อต่อไปนี้จัดว่าไม่ยาก แต่วัตถุประสงค์คือต้องการวัดแนวคิดพื้นฐานที่ถูกต้องเท่านั้นครับ.

อ้างอิง:
3. ปิติขี่จักรยานมาได้ครึ่งทาง เขาพบว่าอัตราเร็วในการขี่ครึ่งทางแรกนี้เท่ากับ 30 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ถ้าปิติต้องการให้อัตราเร็วตลอดระยะทางทั้งหมดของเส้นทางมีค่าเท่ากับ 40 กิโลเมตรต่อชั่วโมง เขาจะต้องขี่ในครึ่งทางหลังนี้ด้วยอัตราเร็วกี่กิโลเมตรต่อชั่วโมง (สมมติว่าปิติขี่ด้วยอัตราเร็วคงที่ในครึ่งทางแรกและในครึ่งทางหลัง)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้