หัวข้อ: Fighting for TMO12 !!
ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 พฤษภาคม 2015, 18:55
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pitchayut View Post
ส่งอสมการมาให้ข้อนึง แต่งเองกับมือครับ

ให้ $a,b,c\in\mathbb{R}$ และ $t=\dfrac{b-c}{a}+\dfrac{c-a}{b}+\dfrac{a-b}{c}$ เป็นจำนวนเต็มบวก จงพิสูจน์ว่า

$\left(\dfrac{a+b-c}{b-c}\right)^2+\left(\dfrac{b+c-a}{c-a}\right)^2+\left(\dfrac{c+a-b}{a-b}\right)^2\geq\dfrac{t^2}{9}-\dfrac{2t}{3}+2$

และเครื่องหมายอสมการจะกลับข้างเมื่อ $t$ เป็นจำนวนเต็มลบ

โจทย์แนวนี้เป็นโจทย์ที่น่าสนใจครับ เพราะว่าใช้ Identity พิเศษอย่างเดียวก็ออก
สีแดงนี่มันพิเศษยังไงเหรอครับ ถ้าเป็นจำนวนจริงบวกจะได้มั้ย