ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 ตุลาคม 2014, 17:34
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ข้อ 27. ผมคิดแล้วไม่ได้เหมือนอย่างที่โจทย์ถามครับ.

จุด (p, 10) ถ้าหมุนตามเข็ม 90 องศา จะได้จุด A'(10, -p)
ในโจทย์เค้าหมายถึง A เกิดจากการหมุนของ B ด้วยจุดหมุนที่ O ครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ jabza View Post
ใครก็ได้ช่วยชี้แนะ วิธีคิดข้อ27 ak=? ผมได้a=20 ไม่รู้ถูกไหม.

หา $k$ ให้ได้ก็จบแล้วครับ $k = \sqrt{2}-1$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้