ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 เมษายน 2015, 19:48
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pitchayut View Post
รบกวนแก้โจทย์ 2 ข้อนี้ให้ด้วยครับ

1. $ABCD$ เป็นรูปสี่เหลี่ยมด้านขนาน $E$ เป็นจุดกึ่งกลางของด้าน $CD$ $BF$ ตั้งฉากกับ $AE$ ที่ $F$ ถ้า $C\hat FE=20^{\circ}$ จงหาขนาดของมุม $CBF$

2. มีลูกเต๋าอยู่ 1 ลูก กับสี 4 สี ถ้านำสี 4 สีมาทาลูกเต๋าโดยสีเหมือนกันห้ามอยู่ติดกันจะทำได้กี่วิธี (ข้อนี้ผมได้ 72 แต่เห็นเพื่อนบางคนเขาได้ 36 ก็เลยมาถามดู)

(หมายเหตุ : ทั้ง 2 ข้อ เป็นโจทย์ สพฐ. ในค่ายประถม ไม่ต้องตกใจว่าทำไมมันยากนะครับ)
ข้อ 2. ดูในนี้ครับ

รบกวนหน่อยครับ การสับเปลี่ยน-จัดหมู่

ปล. ดูเหมือนปีนี้จำนวนข้อสอบน้อยลงนะครับ ได้ยินมาว่าไทย 27 ข้อ, อังกฤษ 17 ข้อ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้