ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 ธันวาคม 2009, 11:08
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/'s Avatar
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ is on a distinguished road

ขอบคุณพี่ "คนรักคณิต" นะครับที่อุตส่าห์เสียสละหาโจทย์มาให้พวกเราทำกัน "ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองผู้ทำดีอย่างพี่ด้วยเถิด..สาธุ^^"
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ข้อ 17
Attachment 2215

เพราะว่าเส้นทแยงมุมของสี่เหลี่ยมด้านขนานต่างแบ่งครึ่งซึ่งกันและกัน

ดังนั้น พื้นที่สามเหลี่ยมAOB = พื้นที่สามเหลี่ยมBOC =50 ตารางหน่วย

พื้นที่สามเหลี่ยมDOC = พื้นที่สามเหลี่ยมDOA =200 ตารางหน่วย

พื้นที่สี่เหลี่ยม ABCD = 50+50+200+200 = 500 ตารางหน่วย

ผมว่าโจทย์ผิดนะครับเพราะอาจารย์ของผมกับปิงเพื่อนผมเค้าบอกว่าสี่เหลี่ยมด้านขนานเมื่อลากเส้นทแยงมุมจะแบ่งพ.ท.เป็นสี่ส่วนเท่าๆกัน ) และเค้ายังบอกมาว่าสี่เหลี่ยมABCDน่าจะเป็นสี่เหลี่ยมคางหมูด้วยอ่ะครับ

27 ธันวาคม 2009 11:27 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้