ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 ธันวาคม 2010, 10:43
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับโรงเรียนกวดวิชานี้ เพียงอยากให้เปิดใจให้กว้างมองอะไรที่มากกว่าเรื่องผลประโยชน์หรือธุรกิจ
ผมเคยติดตามข่าวคราวหน้าเวปไซด์พระตะบองก็มีรูปของเด็กที่ไปแข่งขัน แต่ไม่ทราบรายละเอียดในการคัดเลือกแข่งหาตัวแทน
ผมลองเข้าไปโหลดรายละเอียดของการจัดการแข่งขัน อ่านคร่าวๆแล้วก็ไม่ได้รู้สึกว่ามีอะไรแอบแฝง ผมคงเป็นคนไม่คิดอะไรแบบซับๆซ้อนๆ เรายอมรับกันไหมว่าในประเทศไทยเรามีการแข่งขันด้านคณิตศาสตร์น้อยเกินไป ย้อนไปเมื่อหลายๆปีก่อน จำการแข่งขันของหนังสือพิมพ์วัฏจักรได้ไหมครับ คงราวๆปี2540 เป็นข้อสอบที่เจ๋งมากเท่าที่ผมเคยผ่านตา ถ้าการจัดการแข่งขันของTMCครั้งนี้จะจบเพียงเป็นการแข่งขันคัดตัว ส่วนค่าใช้จ่ายต้องรับผิดชอบเอง ผู้ปกครองกับเด็กหาทุนไปเอง เด็กก็เลือกจะไม่ไปก็ได้นี่ครับ และถ้าจะมองว่าจัึดสอบเอง แต่งข้อสอบเอง ติวเด็กของโรงเรียนกวดวิชาเอง ประเภทปั้นเด็กตัวเองก็ได้ แล้วมีเหตุผลอะไรต้องเปิดรับแข่งเด็กทั่วประเทศให้เสียเวลาและให้ถูกด่า เพราะเด็กเก่งๆที่ถูกคัดมาอาจเบียดเด็กตัวเองที่เตรียมไว้ มันไม่เมคเซนส์ครับ ถ้าจะหาเด็กมีตังค์ พ่อแม่ให้ทุนไปแข่งได้ ผมว่าในกรุงเทพก็หาไม่ยากหรอกครับ หาได้อยู่แล้ว สิ่งที่เราน่าจะทำคือ ลองให้โอกาสเขาในการจัดแข่งดูก่อน ดีไม่ดีค่อยติกัน ถ้าจะติว่าค่าสมัครสอบแพงก็พอรับได้ ไม่ลองคอมเมนต์เขาดูเหรอครับ ผมชอบสนับสนุนคนที่คิดริเริ่มครับ ไม่อยากเป็นจระเข้ขวางคลอง ถ้าไม่ดีจริง เดี๋ยวก็เลิกกันไปเองโดยที่เราไม่ต้องไปทำอะไร...จริงไหมครับ

ลองเปิดใจกันหน่อย มองให้กว้างๆ แล้วถ้าดีจริง พวกเราที่ชอบคณิตศาสตร์กันก็น่าจะสนับสนุนกัน ให้กำลังใจกัน อย่างนี้ไม่ดีกว่าเหรอครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

17 ธันวาคม 2010 11:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้