ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 ตุลาคม 2014, 19:51
นายสบาย's Avatar
นายสบาย นายสบาย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

นายสบาย is on a distinguished road
Default โจทย์ทฤษฏีจำนวน

พอดีวันนี้ไปเจอโจทย์มาจำนวนหนึ่งครับ สองข้อนี้คุ้นแต่คิดไม่ออกซะที รบกวนช่วยแนะคำใบ้ หรือ แสดงวิธีทำหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. จงแสดงว่า $\frac{\beta}{\alpha}$ เป็นจำนวนเฉพาะ หรือ $1$ ถ้า $\alpha$ คือตัวประกอบที่น้อยที่สุดของจำนวนเต็มบวก $\beta$ และ มากกว่า $\sqrt[3]{\beta} $

2. จงหาจำนวนเต็มบวก $\eta $ ทั้งหมดที่มากกว่าหรือเท่ากับ $1$ และทำให้ $(\eta)!+(\eta+1)!+(\eta+2)!$ เป็นจำนวนกำลังสอง
ปล. ผมคิดคำตอบได้เป็น 1 ตัวเดียว ไม่แน่ใจว่ามีตัวอื่นหรือเปล่า

14 ตุลาคม 2014 22:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ นายสบาย
เหตุผล: พิมพ์ตก
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้