ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 เมษายน 2010, 22:38
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพแห่งคณิตศาสตร์ตัวจริง View Post
ผมเคยอ่านในหนังสือชีววิทยา ม.ปลาย เล่มหนึ่งเขาบอกว่า
การสังเคราะห์แสงมี 2 ปฏิกิริยา คือ
1.light reaction(กลางวัน)

2.dark reaction(กลางคืน)

(ผมจำได้ประมาณนี้น่ะครับ ไม่รู้ว่าถูกหรือผิด แล้วก็จำไม่ได้ว่าทั้ง 2 อย่างนี้แตกต่างกันอย่างไร)
ที่กล่าวมันคือการสังเคราะห์อาหารในรูปน้ำตาลจากการตรึง$CO_2$ มันจะแบ่งเป็น 2 ปฎิกิริยาที่กล่าว นะครับ

ส่วนที่ถาม ผมว่า พืชการสังเคราะห์แสงเฉพาะเวลากลางวันหรือเมื่อมันได้รับแสงครับ

04 เมษายน 2010 22:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้