ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มกราคม 2006, 10:52
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ว้าว...ได้ความรู้ดาราศาสตร์เพิ่มแฮะ ขอบใจน้อง Alberta มากครับ ถ้างั้นก็รับไปเลย 5 คะแนนเต็ม

สำหรับข้อมูลที่คุณ nongtum หามาได้อย่างรวดเร็วก็ใช่อันที่ผมถามหาแล้วล่ะครับ ดังนั้นคุณ nongtum รับเพิ่มอีก 2 คะแนนรวมเป็น 7 คะแนนที่ได้จากข้อนี้ การค้นพบดาวเคราะห์(น้อย)ดวงนี้เป็นข่าวใหญ่ที่สุดข่าวนึงของวงการดาราศาสตร์ของปีที่แล้ว ประกอบกับค่า e ของมันมากกว่า 0 มาก (วงโคจรดาวเคราะห์ส่วนใหญ่มีค่า e เกือบเป็นศูนย์ คือวงโคจรเกือบเป็นรูปวงกลม) ผมเลยเลือกเอามาใช้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้