ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 พฤศจิกายน 2014, 17:08
Panithi Vanasirikul's Avatar
Panithi Vanasirikul Panithi Vanasirikul ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Panithi Vanasirikul is on a distinguished road

ก็คือ พี่ให้ ลาก จาก m ลงมาให้ตั้งฉากกับ dq สมมติให้เป็น x ละกัน เเล้วพี่ก็ให้ สามเหลี่ยม qmx คล้ายกับ สามเหลี่ยม qrd อ่ะครับ(เพราะqr=2mq) ก็จะได้ว่า dx เปน 1ใน 4 ของ dc พอหาพื้นที่ arm ได้ ที่เหลือก็ไม่น่ายากนะครับ ส่วน pmqc พี่ก็เเบ่ง เป็น cqm กับ pmc ที่เหลือก็ใช้หลักสามเหลี่ยมคล้ายเหมือนเดิมครับ