ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2006, 04:51
sompong2479 sompong2479 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

sompong2479 is on a distinguished road
ไม่ได้อ่าน QED นานแล้วครับ ยังคงรูปแบบน่าสนใจเหมือนเดิม เมื่อก่อนอ่านแล้วฉงนมากๆ
เมื่อกี้ก็อีกลองอ่านที่คุณ TOP เอาให้ดู เริ่มเข้าใจแล้วละครับ ว่าเมื่อก่อนเราโดนหลอก(แต่ในทางที่ดีนะครับ)

ตรงที่พูดถึงจำนวนจินตภาพเนี่ย มีจริง ``มีคนติดฟังก์ชันการเคลื่อนไหวคลื่นของอนุภาคมูลฐาน"
ประโยคนี้เด็ดมากมันทำให้คนที่ไม่รู้ เกิดจินตนาการไปต่างๆนานา ชวนให้อยากเรียนฟิสิกส์ ได้เลยแหละครับ
แต่ถ้าคนที่เรียน quantum mech จะรู้ว่าเบื้องหลังงานสร้างคือ สมการของ Schrodinger
เกี่ยวกับ wave mech ครับ

แต่น้องๆหลายคนอาจจะยังไม่รู้นะครับว่าเบื้องหลังความโด่งดังของวิชา QM เนี่ย มีคณิตศาสตร์เป็นพระเอกอยู่ครับ
ไม่ทราบใครพอจะรู้เกี่ยวกับ Hilbert space บ้างครับ อันนี้เบื้องต้นครับถ้ามีโอกาศได้เรียนสูงขึ้นไปอีก
จะมีพวก (super) string theory เท่าที่รู้สองวิชานี้ยังมีงานวิจัยอยู่อีกแยะครับ

จะว่าไปแล้ว math กับ physics เนี่ยเหมือนเป็นพี่กะน้องเลยแนอะ