ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 มิถุนายน 2015, 09:09
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
เอาละ เอาเป็นว่า
ผมยอมรับ ไม่สามารถตอบสิ่งที่คุณ TOP ถามใน #16
ขอคุณ TOP เฉลย และให้เหตุผสในคำเฉลยด้วยครับ
ผมจะรออ่าน
คุณ share อาจจะเข้าใจผิด สิ่งที่ผมอยากให้คุณ share ได้ share ความรู้มาให้พวกเรา อยู่ในคำถามที่คุณ share ตั้งเองในความเห็นที่ 9 โดยคุณ share ได้ใช้ความรู้นี้ในการให้คะแนนคำตอบของ นักเรียนมัธยมต้น และนักเรียนมัธยมปลาย ครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
ให้แยก factor(ตัวประกอบ) ของ X^2 -1

นร.มัธยมต้น ทำ
X^2 -1
= (X+1)(X-1)

ให้คะแนนเต็ม ใช่

แต่ถ้า นร.มัธยมปลาย ทำ
X^2 -1

ให้คะแนนเต็ม ไม่ใช่

นร.มัธยมปลาย ต้องทำ
X^2 -1
= (X+1)[(X)^1/2)+1)][(X)^1/2)-1)]

นร.มัธยมต้น
มี"กรอบความคิด" เพียง เลขจำนวนตักยะ

นร.มัธยมปลาย เรียนรู้มากขึ้น
มี"กรอบความคิด" เลขจำนวนจริง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้