ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 มิถุนายน 2014, 16:08
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
คูณด้วย 2 ก็ต้องคูณทั้ง n(E) และ n(S) ครับ คำตอบยังเป็น $\frac{1}{66}$ เท่าเดิม
ผมลืมไป ขอโทษทีครับ

ถ้าคูณ n(E) ด้วย 2 ต้องคูณ n(S) ด้วย 3! ครับ ดังนั้นคำตอบไม่เท่าเดิมครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
ไม่รู้ว่า ผมจะเข้าใจถูกไหม ตอนแรกที่ผมคิด ผมตีโจทย์ข้อนี้ว่าคือ sample space คือการสุ่มหยิบเลขสามจำนวนจากชุดเลขที่กำหนดให้ โดยไม่ได้เอามาเรียงกัน หยิบขึ้นมาเฉยๆ
ผมก็เข้าใจแบบนี้ครับ

ความจริงโจทย์ข้อนี้ควรใช้คำพูดให้ชัดเจนว่า (เหมือนข้อสอบที่ผมแนบไฟล์ไว้)

จงหาความน่าจะเป็นที่ 3 จำนวนนี้ สามารถนำมาเรียงกันเป็นลำดับเลขคณิต

ก็จะตอบตามที่คุณหมอ หรือคุณแฟร์แสดงไว้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้