หัวข้อ: แมว
ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 พฤศจิกายน 2009, 08:45
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยดนที View Post
หนู ก้อว่า 8 นะ

เพราะ ว่า จากโจทย์

1 กระป๋อง เลี้ยงแม่แมวได้ 2 กับ ลูก ได้ 3 แนวคิด ของหนูไม่รู้ถูกไหมนะ คือ แบ่ง นม เป็นครึ่งกระป๋อง ให้แม่แมว กับลูกแมว

ดังนั้น นม 8 กระป๋อง หนู ก็แบ่ง เป็น 4 กระป๋อง ให้ แม่ แมว กับ อีก 4 ให้ลูกแมว

จากโจทย์ที่ บอกว่า 8 กระป๋อง เลี้ยงลูกแมวได้ 12 ตัว หนูก็ อนุมานว่า 4 กระป๋อง เลี้ยงได้ 12 ตัว ดังนั้น อีก 4 กระป๋อง ก็อนุมากนว่า เลี้ยงแม่แมว ได้ 8 ตัว

เป็น 1:3 กับ 1:2 เช่นเดียวกันจ้า

ไม่รู้คิดแบบนี้ ได้ไหมคะ
แนวคิดของน้องหยดนที มีแนวคิดเหมือนกับคุณแมวสามสี ซึ่งถูกต้องแล้วครับ น้องควรทำแบบฝึกหัดมาก ๆ พยายามเรียนรู้วิธีการเขียนข้อความ เพื่อสื่อให้กับผู้อ่านหรือผู้ตรวจได้เข้าใจในสิ่งทีน้องต้องการสื่อได้อย่างถูกต้อง และชัดเจนครับ ภาษาเป็นสิ่งสำคัญ ที่จะช่วยให้เราแก้ไขปัญหาโจทย์คณิตศาสตร์ให้ดีขึ้นครับ (ไม่ว่าภาษาไทย หรือภาษาอังกฤษครับ)

ยกตัวอย่าง เช่น แบ่ง นม เป็นครึ่งกระป๋อง ให้แม่แมวกับลูกแมว จะเขียนอย่างไรเพื่อสื่อให้คนอ่านเข้าใจได้ง่าย และถูกต้อง (เหมือนกับวิธีการสื่อแนวคิดของคุณแมวสามสีครับ)

พยายามอ่านมาก ๆ และฝึกเขียนบ่อย ๆ ครับ (ความพยายามอยู่ทีไหน ? ความพยายามก็อยู่ทีน้่นแหล่ะ 555)

05 พฤศจิกายน 2009 13:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Tanat
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้