ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 มีนาคม 2010, 20:24
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ถ้าตัวเลขที่กล่าวอ้างนั้นเป็นจริงคือ เด็กส่วนใหญ่จำนวนมากกว่า 80% ขึ้นไปได้คะแนนไม่ถึงครึ่ง สำหรับความคิดผมแล้วไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะการสอบแข่งขันทางคณิตศาสตร์ในแต่ละสนามนั้นย่อมมีวัตถุประสงค์แตกต่างกันไป แต่พอแบ่งประเภทของวัตถุประสงค์ได้กว้างๆ ออกเป็นคือ
1. ต้องการผู้ที่มีความสามารถหรืออัจฉริยะทางคณิตศาตร์เพื่อคัดไปเป็นตัวแทนประเทศ
2. เพื่อต้องการพัฒนาและยกระดับคณิตศาสตร์และกระตุ้นการเรียนรู้ทางคณิตศาสตร์ของเด็กนักเรียน
ฯลฯ
ดังนั้นข้อสอบของแต่ละสนามถ้าผู้เข้าแข่งขันมีการเตรียมตัวก็พอจะรู้แนวของข้อสอบอยู่บ้าง จะมีระดับของความยากแตกต่างกัน ทั้งนี้ยังขึ้นกับรอบของการแข่งขันด้วย ดังนั้นข้อสอบที่ดีจะต้องสามารถคัดแยกคนเก่งกับคนไม่เก่งออกจากกันได้ ผมกับไม่มองว่าคะแนนที่ได้จะเป็นเท่าไรแต่ขอให้ข้อสอบคัดกรองได้จริง ผมขอยกตัวอย่างของการแข่งขัน TMO ซึ่งผู้เข้าร่วมการแข่งขันล้วนเป็นตัวแทนของแต่ละศูนย์ หรืออาจพูดได้ว่าทุกคนที่เข้ามาร่วมแข่งขันล้วนเป็นคนเก่งมีฝีมือทั้งสิ้นก็ว่าได้ แต่รู้มั้ยครับ คนที่ได้ที่ 1 มีคะแนนประมาณเพียง 30 ต้นๆ จาก 62 คะแนน บางปีไม่ถึง 30 ด้วยซ้ำแต่คนเหล่านั้นก็ยังต้องผ่านกระบวนการทดสอบอีกหลายครั้งจนไปเป็นตัวแทนประเทศไทยเพื่อไปแข่ง IMO นี่คือเหตุผลที่ผมได้กล่าวไว้ เพราะถึงอย่างไรในรายการแข่งขันระดับชาติผู้ที่ได้ไปเป็นตัวแทนนั้นมีเพียงไม่ถึง 1 % ของจำนวนผู้เข้าร่วมการแข่งขันก็ว่าได้

แต่ถ้าการสอบนั้นเป็นการวัดความสัมฤทธิ์ทางการศึกษา เช่นการสอบ O-NET หรือ LAS อย่างนี้ซิผมถือเป็นเรื่องใหญ่โดยหลักคิดของผมแล้วผมคิดว่าถ้าการศึกษาจะมีประสิทธิภาพและสัมฤทธิ์ผลได้นั้นเด็กจำนวนมากกว่า 75% ควรจะได้คะแนนมากกว่า 50% เพราะนั่นคือมาตรฐานการศึกษาของไทยที่เด็กไทยควรได้รับ ถ้าจะวิจารณ์เรื่องนี้จริงๆ คงต้องไปตั้งอีกกระทู้น่าจะได้ประโยชน์ไม่น้อย ผมยังเคยคิดเล่นๆ ว่า น่าจะให้อาจารย์ผู้สอนมาสอบแข่งกับเด็กนักเรียนดู แล้วมาดูค่าเฉลี่ยดูว่าจะเป็นอย่างไร ผมว่างานนี้อาจมีฮาก็ได้ พอดีกว่าครับ

เหมือนเดิม เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ต้องใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้