ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มกราคม 2006, 01:16
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nongtum:
ขอถามกับเสนอแนะอะไรหน่อยนะครับ

1. ผู้เข้าร่วมแข่งขันและ/หรือผู้ที่ไม่ได้ร่วมแข่งสามารถส่งโจทย์เข้ามาร่วมได้หรือไม่ ทางหลังไมค์หรือหน้าไมค์ และหากคนแข่งส่งคำถามมา จะตัดสิทธิ์ในการตอบคำถามข้อนั้นของคนที่ส่งคำถามหรือไม่ หากส่งหลังไมค์จะส่งที่ใคร และส่งเฉลยด้วยหรือไม่
คุณ nongtum ใจร้อนมากๆเลยนะครับ ทำให้ผมต้องเผยไต๋ออกมาหลายอย่าง

ขณะนี้ผมยังไม่ต้องการคำถามครับ แต่ต่อไปไม่แน่ ซึ่งก็คิดเรื่องนี้ไว้แล้วบ้างเหมือนกัน แต่ผมสามารถตอบคำถามบางข้อของคุณ nongtum ได้เดี๋ยวนี้เลย เช่น

ถ้าจะมีการส่งโจทย์ก็ต้องส่งโจทย์ให้ผมครับ เพราะผมเป็นคนจัดงานนี้ แล้วก็ต้องส่งหลังไมค์ครับ ถ้าส่งหน้าไมค์ก็คงเป็นการโพสต์โจทย์ไปแล้วครับ เฉลยก็ต้องส่งมาด้วยครับ โจทย์แข่งขันก็ต้องเป็นโจทย์ที่มีเฉลย ส่วนคนที่ส่งโจทย์เข้ามาก็ต้องหมดสิทธิ์ตอบแน่นอนครับ
อ้างอิง:
2. คนที่มีสิทธิ์ให้คะแนน มีแต่คุณ warut คนเดียวใช่ไหมครับ
ใช่ครับ
อ้างอิง:
3. คำถามแต่ละข้อให้เวลานานแค่ไหน หากไม่มีคนตอบจะมีการเฉลยคำตอบหรือไม่ ที่ต้องถามเพื่อให้กระทู้ไม่เดินอืดเป็นเรือเกลือเหมือนหลายๆกระทู้
ให้เวลานานตามที่ผมเห็นสมควรครับ ยังไงผมก็ต้องเฉลยก่อนจบการแข่งขันแน่นอนครับ
อ้างอิง:
4. คะแนนของคำถามแต่ละข้อควรจะต่างกันตามความยากนะครับ อย่างข้อ 2 นี่ง่ายกว่าข้อแรกมากๆ
เรื่องคะแนนเนี่ยถ้ายังไม่มีใครตอบได้ผมก็จะเพิ่มให้กับโจทย์ข้อนั้นครับ (เผยไต๋ซะแล้ว)

โจทย์ข้อ 1 เป็นโจทย์แบบที่เราไม่มีวันจะเจอในการแข่งขันทั่วๆไป แต่เป็นอันที่มีโอกาสเจอในฐานะของนักคณิตศาสตร์มากกว่า คนที่จะตอบได้ต้องเริ่มจากคิด attack ปัญหา เปลี่ยนปัญหาไปเป็นรูปที่รู้จักกันดี แล้วก็ไปค้นคว้าหา current status (hint อีกแล้วเรา) คนที่ฝึกมาเพื่อทำโจทย์โอลิมปิกอย่างเดียวจะมีปัญหากับโจทย์พวกนี้มากครับ
อ้างอิง:
5. เราควรจะจู้จี้กับคนที่ใช้ LaTeX หรือ UBB-Code ไม่เป็นหรือไม่ เพราะบางทีคนไม่เป็นก็ไม่เป็นเลย (ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ลำบากอะไร) และหากคนตอบคำถามส่งเป็น Scan จะรับคำตอบนั้นหรือไม่
ผมไม่ได้จู้จี้หรอกครับ จริงๆน่ะผมตั้งใจว่าถ้าคุณ poppoteorem เขามาแก้ไขแล้วผมก็จะคืนคะแนนให้ (เฮ้อ...ต้องบอกไต๋จนได้) ส่วนใครอยาก scan ก็เชิญครับ ถ้าเกิดปัญหาอะไรขึ้นแล้วค่อยมาว่ากันอีกที

12 มกราคม 2006 03:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้