ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 เมษายน 2007, 23:49
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

หลังจากขีดๆเขียนๆแล้ว ถ้าไม่เป็นผลก็ต่อไปแนะนำลองมองหาอสมการสำเร็จรูปที่เราจำได้ มาเพื่อใช้พิสูจน์ต่อไปครับ โจทย์ที่ยากคือเราต้องใช้หลายๆทักษะประกอบกัน แล้วก็ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนก่อน สิ่งที่ช่วยได้คือประสบการณ์ครับ (ซึ่งผมก็ไม่ค่อยจะมี)
ต่อไปก็จะแนะนำอสมการที่สำคัญและควรจดจำให้ได้ครับ จะพิสูจน์สำหรับอสมการที่ไม่ยาก ก็แล้วกันนะครับ เพราะที่พิสูจน์ยากๆผมก็ งงเหมือนกัน :d
อสมการค่าเฉลี่ยเลขคณิต-เรขาคณิต-ฮาร์โมนิก (AM $\geq$ GM $\geq$ HM) สำหรับสองจำนวน
ให้ $a,b \geq 0$ จะได้ว่า \[\frac{a+b}{2} \geq \sqrt{ab} \geq \frac{2}{\frac{1}{a}+\frac{1}{b}}\]
ข้อสังเกต สำหรับ AM $\geq$ GMอสมการกลายเป็นสมการ เมื่อ $a=b$ (ลองทำดู)
อสมการ AM $\geq$ GM $\geq $HM สามารถขยาย ไปเป็น $n$ จำนวนได้ ซึ่งการพิสูจน์สามารถทำได้หลายวิธีแต่จะยุ่งยากขอละไว้นะครับ
อสมการค่าเฉลี่ยนเลขคณิต-เรขาคณิต-ฮาร์โมนิก (AM $\geq$ GM $\geq$ HM) สำหรับ $n$ จำนวน
ให้ $a_1,a_2, ..., a_n \geq 0$ จะได้ว่า \[\frac{a_1+a_2+...+a_n}{n} \geq \sqrt{a_1a_2...a_n} \geq \frac{n}{\frac{1}{a_1}+\frac{1}{a_2}+...+\frac{1}{a_n}}\]

ตัวอย่าง : จงหาค่าต่ำสุดของฟังก์ชัน $f(x)=x+\frac{1}{x},\; \; x\in \mathbb{R}^+ $ (โดยไม่ใช้ Calculus)

ตัวอย่าง : จงหาค่าสูงสุดของฟังก์ชัน $f(x)=x(6-x)^2, \; \; x\in (0,6)$ (โดยไม่ใช้ Calculus)

14 เมษายน 2007 01:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้