ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 มิถุนายน 2012, 07:04
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

อยากเหมือนกัน แต่รู้ว่าไปไม่ถึง

แต่ประเทศไทย คณิตศาสตร์บริสุทธิ์

เรียนไปก็ไม่ได้ใช้ เพราะคนในสังคมไทย

ส่วนใหญ่ไม่เห็นคุณค่าและเข้าไม่ถึงความงาม

ของบทพิสูจน์ต่างๆ เวลาสอนเด็กก็ไม่ได้ใช้ลึกขนาดนั้น

เพียงเป็นเลขแก้ปัญหาแบบผิวๆ ไม่ว่าจะสอบเข้า pat หรือโรงเรียนดัง

ก็เป็นเพียงเลขแก้ปัญหาแบบง่ายๆ

ทุกวันนี้จะมุ่งเน้นเรื่องจิตวิทยามากกว่า

มีบางแห่งถึงกับไม่เอาคนมีความรู้ เอาแต่คนจบจิตวิทยามาสอนหนังสือก็มี

เพราะมองว่าเด็กเล็ก ไม่ต้องเอาคนจบคณิตศาสตร์มาสอนก็ได้

คิดให้ดีก่อนนะครับ ในการมุ่งมาทางคณิตศาสตร์จริงๆ

ถ้าเป็นไปได้สมองระดับเรียนคณิตศาสตร์ได้ ไปเรียนแพทย์ดีกว่า

แล้วจะมานึกเสียใจทีหลังไม่ได้ครับ ประเทศไทยไม่ต้องการ สังคมไม่ต้องการ

คิดให้ดีครับ ว่ารักและชอบมันจริงๆ หรือไม่ ลองไปสัมผัสก่อนแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้

แต่สำหรับผม ผมเพียงมีความสุขกับมันก็พอครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้