หัวข้อ: อสมการ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 กุมภาพันธ์ 2005, 06:11
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
เข้าใจแล้วครับ ปรากฎว่า อสมการสุดท้ายของบรรทัดแรก ที่คุณ aaaa เฉลยไว้ตอนแรกมันเป็น 1/2 นี่เองครับ จริงๆมันต้อง 1/4 ผมก็เอาตรงนี้มาบวกกันมันเลยได้เป็น 12 แทน

วิธีคิดของผม ใช้เครื่องมือกันคนละแบบครับ

\[ \sqrt{a+\sqrt{b+c}} + \sqrt{b+\sqrt{c+a}} + \sqrt{c+\sqrt{a+b}} \leq \sqrt{3(a+b+c+\sqrt{a+b} + \sqrt{b+c} + \sqrt{c+a})} \leq \sqrt{3(a+b+c + \sqrt{6(a+b+c)})}\]

แล้วก็ใช้ a+b+c 6 จะได้ค่าสูงสุดเป็น 6 ครับ

26 กุมภาพันธ์ 2005 06:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้