ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 เมษายน 2008, 20:27
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road
Default โจทย์มุมในวงกลม ช่วยกันคิดครับ..

ผมคิดโจทย์ข้อนี้มาหลายวันแล้วอ่ะครับ คิดไม่ออกซักที (มึนไปหมดแล้วครับ ) เลยเอามาให้ช่วยกันคิดอ่ะครับ

กำหนดให้ AB และ CD เป็นคอร์ดของวงกลม โดย AB มีระยะห่างจากจุดศูนย์กลางเป็นครึ่งหนึ่งของความยาว AB และ CD ตัดกับ AB ที่จุดกึ่งกลางของ AB และทำมุม $x$ องศา $(x< 90^{\circ})$ จากจุด C ซึ่งอยู่ห่างจากคอร์ด AB มากกว่าจุด D ลากเส้นตั้งฉากกับคอร์ด AB และตัดวงกลมที่จุด G จงหาขนาดของมุม ABG ในรูปของ $x$

04 มิถุนายน 2008 20:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Mathophile
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้