ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 มกราคม 2015, 11:34
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

จุดเริ่มต้นของคณิตศาสตร์คือวิชาตรรกศาสตร์ครับ

ตรรกศาสตร์แฝงอยู่ในทุกเรื่องที่เราเรียนในวิชาคณิตศาสตร์

และเป็นเหมือนหลักการที่ปฏิเสธไม่ได้ถ้าอยากจะทำความรู้จักกับวิชาคณิตศาสตร์

ฉะนั้นถ้าอยากรู้ว่าคณิตศาสตร์เป็นยังไงก็ต้องศึกษาวิชาตรรกศาสตร์ให้เชี่ยวชาญก่อนครับ

การให้เหตุผลทางคณิตศาสตร์จะเป็นแบบนิรนัย ความรู้ต่างๆที่เกิดขึ้น

ในวิชาคณิตศาสตร์ส่วนใหญ่จึงมาจากการนิรนัย (การเอาความรู้เดิมที่มีอยู่แล้วมาอ้างเป็นทอดๆ)

ในขณะที่ความรู้ที่ได้จากวิทยาศาสตร์จะเป็นแบบอุปนัยคือ ทดลอง สังเกตหารูปแบบ และสรุปผลเป็นทฤษฎี

ซึ่งไม่ยืนยันข้อสรุปที่ได้ว่าจะเป็นจริงหรือไม่ แต่ถ้ามี "ความน่าจะเป็น"ว่าจะเป็นจริงสูงเราก็จะยอมรับในทฤษฎีนั้นๆ

ซึ่งถ้ามีการค้นพบว่าทฤษฎีเหล่านี้ไม่จริงก็จะมีทฤษฎีใหม่ๆเกิดขึ้นมาแทนที่

แต่ทฤษฎีทางคณิตศาสตร์ถ้าได้รับการตรวจสอบว่าเป็นจริงแล้วมันจะจริงอยู่อย่างนั้นไปตลอดกาลครับ

ผมจึงไม่เชื่อที่คุณจะพิสูจน์ว่า $3=2$ (ถ้าเราพูดถึงเรื่องของจำนวนอยู่นะ)

ลองเปรียบเทียบให้เห็นภาพก็อย่างเช่น ทฤษฎีบทพิธากอรัส เป็นจริงอยู่อย่างนั้นมาเกือบสามพันปีแล้ว

และจะยังคงเป็นจริงอยู่อย่างนี้ไปตลอดกาล แต่ทฤษฎีที่ว่าโลกแบน เราเลิกเชื่อกันไปนานแล้ว

เพราะเรามีเหตุผลที่ดีกว่ามาหักล้าง

สำหรับทางด้าน computer science ที่คุณเรียนจบมาวิชาคณิตศาสตร์ที่เข้าไปมีส่วนเกี่ยวข้องมากที่สุด

น่าจะเป็นวิชาคอมบินาทอริก (วิชาเกี่ยวกับการนับ) ผมจึงแนะนำคุณว่าให้ลองคำนวณหาค่าต่างๆที่คุณพูดมา

ว่ามันเป็นเท่าไหร่กันแน่ เมื่อคุณรู้จำนวนที่แน่นอนก็จะสามารถเปรียบเทียบสิ่งต่างๆที่คุณพูดได้ชัดเจนขึ้น

และการเปรียบเทียบเหล่านี้จะเป็นจริงโดยไม่มีข้อโต้แย้งใดๆอีก ผมจึงบอกว่าคุณยังใช้จินตนาการอยู่เยอะ

เพราะผมยังไม่เห็นการเปรียบเทียบที่เป็นรูปธรรมเลย

ป.ล.

1. คณิตศาสตร์จะไม่สอนให้เราเชื่ออะไรง่ายๆแม้กระทั่งตัวเราเองครับ ผมเองก็เคยเงิบกับการเชื่อความคิด

แบบหยาบๆของตัวเองมาแล้วหลายครั้ง

2. คุณไม่จำเป็นต้องเชื่อในสิ่งที่ผมเล่ามาทั้งหมดนี้