ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 เมษายน 2012, 19:32
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ลองสมมติ f(x) = Sin(x) แล้วแทนค่าในโจทย์ แต่โจทย์ต้องการคำตอบเป็นจำนวนเต็ม f(x) = Sin(x) อาจจะไม่เหมาะสมเท่าไรนัก เท่า Delta function หรือ Impulse Function ซึ่งหากจะให้พิสูจน์ถึงลักษณะ f(f(x)) = x ก็เหมือนถามว่า f(x) มีอินเวิสต์ฟังก์ชั่นไหม แต่ก็มีวิธีตอบปัญหานี้เยอะ เช่น การแปลง Z หรือ การทำ tabu

ดูในเวปแล้ว Ok ครับ นั่งคิดเองคงนาน เพราะไม่เคยซ้อมเรื่องการพิสูจน์ลึกๆ รึว่าห่างไปนานไม่รู้นะ แปลกตานิดๆ สมัยก่อนผมก็พยายามนั่งนึกว่าจะพิสูจน์อะไร(มีเพื่อนคิดได้เร็วกว่าผมบางที) พบว่าเยอะเรื่องจนงง ตรงนี้วัยวุฒิ(Majurity)มีส่วน เพื่อนก็มีส่วน เช่น เพื่อนผมเป็นโปลิโอ ขาดโอกาศที่จะสร้างครอบครัว ในฐานะเพื่อนผมก็เป็นห่วงเค้าเรื่องนี้ จิปาถะคนเรา

จนทำให้ผมนึกไปว่าวิชาวิทยาศาสตร์สาขาคณิตศาสตร์นี้ไกลตัวจากสังคมที่ผมอยู่ เพราะใช้เวลานานมากที่จะเข้าใจ ยิ่งทุกส่วน ยิ่งยาก อาจารย์ที่เก่งๆ มีที่รู้จัก ท่าออกถ่อมตัวหลังๆ นี้ รึว่ามองเราไม่น่าจะไปไกลสายนี้ จึงบอกปัดไปซะงั้นกันเสียเวลา

21 เมษายน 2012 21:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kongp
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้