ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 ตุลาคม 2009, 10:13
coco been coco been ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

coco been is on a distinguished road
Default ตอบของอัลเิบิร์ท ไอสไตน์

ผมว่า ไม่น่าจะใช่คนเยอรมันนะ ที่เลี้ยปลา เพราะถ้าเราคิดตาม ตรรก ที่ไอสไตยชอบตั้งเป็นคำถามไม่น่าจะตอบง่ายโดยการนำคำถามมาเรียงเป็นข้อมูลแล้วเหมือนจงใจให้เหลือคำตอบว่าเป็นคนเยอรมันต้องเลี้ยงปลา ทั้งๆๆที่ในโจทย์ไม่ได้มีข้อมูลของปลาเลย คนเยอรมันอาจจะเลี้ยงหรือไม่เลี้ยงสัตว์ก็ได้นิ นี่เป็นความคิดผมนะ ถ้าเราไม่อาศัยข้อมูลทั้งหมดที่ให้คำตอบข่องโจทย์ข้อนี้ น่าจะเป็น ไม่มีใครที่เลี้ยงปลาเลย เพราะไม่มีข้อมูลปลาในคำถามอยู่ๆๆก็ถามว่าใครเลี้ยงปลา ถ้าคิดนอกกรอบดู น่าจะตอบว่าไม่มีใครเลี้งปลานะ คุณที่อยู่ใน2% ทั้งหลาย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้