ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 กรกฎาคม 2011, 22:45
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mol3ilE View Post
แล้วใน
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=14034

c/x=a/b+y
y/b=a/c+x มาจากไหนอ่ะครับ
ประการแรก เขียนแบบนี้ ไม่ถูกต้องตามหลักคณิตศาสตร์นะครับ. ถ้าจะให้ถูก ต้องใส่วงเล็บ

$a/b+y = \frac{a}{b}+y \ne \frac{a}{b+y}$

การพิสูจน์ก็ใช้สมบัติตาม #2 ที่ Mr.ธรรมดาเขียนไว้ นั่นล่ะครับ

ซึ่งมาจาก $\frac{c}{x} = \frac{a+c}{b+y+x}$

จากสมการนี้ ถ้าจัดรูป ก็จะได้ $\frac{c}{x} = \frac{a}{b+y}$

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mol3ius View Post
พิสูจน์ยังไงหรอครับ
ใช่แล้วครับ ใช้ตาม #2 พิสูจน์ได้ ผมจำได้ว่าเห็นคุณ Banker พิสูจน์ไว้บางข้อ ส่วนที่เขียนไว้นี้ ผมใช้วิธีทางเวกเตอร์ (ม.ปลาย) พิสูจน์ ตามบทความซึ่งผมนำมาแปะทิ้งไว้ตั้งแต่ต้นปีใหม่ครับ. การประยุกต์ใช้เวกเตอร์กับสมบัติทางเรขาคณิต ถ้าเรียนเรื่องเวกเตอร์มาแล้ว ก็ลองดาวน์โหลดมาอ่านดูได้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้