ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 กันยายน 2009, 13:53
chaamwan chaamwan ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

chaamwan is on a distinguished road
Icon15 การจัดเรียง จัดหมู่ ความน่าจะเป็นครับ

โจทย์ไม่ยากมากนะครับแต่ผมไม่เข้าใจหลักการเรื่องนี้เท่าไหร่ ช่วยๆกันเฉลยหน่อยนะครับ

1.มีลูกบอลสีแดง 6 ลูก ดำ 3ลูก ขาว 1 ลูก อยู่ในกล่องใบหนึ่ง เมื่อสุ่มหยิบลูกบอลมา 2 ลูก จงหาความน่าจะเป็นที่ได้ลูกบอลสีแดงหรือ สีดำ

2.ต้องการนำอักษรในคำ SPRECTRUM มาเรียงเป็นคำที่ประกอบด้วยอักษร 4ตัว มีหรือไม่มีความหมายก็ได้ โดยในแต่ละคำต้องไม่มีอักษรซ้ำกัน
จงหาความน่าจะเป็นที่จะจัดให้ตัวอักษรสุดท้ายเป็นสระเสมอ

3.หยิบไพ่ 3 ใบ จาก 52 ใบ(ไพ่ที่ใช้กันทั่วไปหนะครับ)

3.1 หยิบไฟ่เรียงกัน เป็นแต้ม 1(A)23 234 345... JQK 345 456... ที่เรียงกันไม่วนซ้ำคือ จบที่ K ไม่วนมาที่1 (A) โดยใช้สีเดียวกันดอกเดียวกัน ได้กี่วิธี

3.2 เหมือนข้อ 1 แต่ สีเดียวกัน คนละดอกได้

3.3 เหมือนข้อ 1 แต่คนละสีคนละดอกได้

ชวนแสดงวิธีคิด หรือ แนวคิดก็ได้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้