หัวข้อ: โอลิมปิก 46
ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 สิงหาคม 2003, 11:35
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

ถ้าดูจากที่น้องจำมาได้ รู้สึกว่าข้อสอบปีนี้จะง่ายลงกว่าปีที่แล้วเยอะเลยนะครับ. ทำไมถึงคิดว่าตกรอบล่ะครับ. อ้อ.ถ้าดูจากคำตอบของน้องในข้อ 3. ที่ตอบยาว ๆ นั้น ถ้าดูจากคำตอบที่น้องทำมา (สมมติว่าคิดถูก) โดย sense ของพี่คิดว่า มันน่าจะจัดรูปได้ง่ายกว่านี้นะครับ. กล่าวคือหาผลบวกของทั้งหมด น่าจะเป็นคำตอบที่สวยงามกว่า เดี๋ยวว่าง ๆ พี่จะลองคิดดู

รูปไฟล์ใหญ่เกินไปแก้ง่าย ๆ ครับ. ใช้โปรแกรม ACDsee. ดูรูป หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็เลือกภาพแล้วกด Ctrl - E จากนั้นเลือกเอา
Mpeg Quality ให้ชัดแค่ประมาณ 50% หรีอ ลดลงไปเรื่อย ถ้าจำไม่ผิด Default จะเป็น 65% ลด % ลงนิดเดียวก็จะลดขนาดไฟล์ได้มหาศาลครับ. ถ้าเป็น File.Bmp ก็ convert เป็น .Jpg ก่อน แต่ถ้าจะให้ลดแบบสุด ๆ ก็ Convert เป็นไฟล์ .Gif ซะ รูปในเว็บก็ใช้ไฟล์นามสกุลนี้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้