ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 มิถุนายน 2002, 21:52
ToT's Avatar
ToT ToT ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToT is on a distinguished road
Icon16

อืม ... ลึกซึ้งครับลึกซึ้ง ผมเองชอบวิชาเรขาคณิตมาก ซึ่งก็เคยมีโอกาสเรียนเรื่องของการพิสูจน์ตอนอยู่ ม.3 .. แล้วก็เคยเถียงกับเพื่อนเรื่องสัจพจน์นี่แหละ คือเขาพูดประมาณว่า สัจพจน์เนี่ยถูกสร้างขึ้นมา ( ในที่นี้ที่เพื่อนผมพูดหมายถึงมั่วขึ้นมานะครับ) เพื่อจะนำไปใช้อ้างในการพิสูจน์ ผมเองก็รู้สึกขัดๆมากๆ ตรงที่เขาคิดว่าสัจพจน์เป็นเรื่องที่มั่วขึ้นมา และยังบอกอีกว่า ถ้าทุกๆอย่างมีเหตุผลจริงๆ ก็ต้องให้นิยาม จุด เส้นตรง .... ได้ ซึ่งผมเองก็ไม่รู้ว่าจะเถียงยังไง แต่ตอนนี้ได้เหตุผลดีๆมาแล้วครับ ^^

คือ ... มีหนังสือเล่มนึงอยากจะแนะนำครับ เป็นนวนิยายเชิงคณิตศาสตร์ เป็นพวกปรัชญาล่ะมั้ง ชื่อหนังสือ "ปลายทางที่ " อ่านแล้วก็ประทับใจดีครับ เขาพูดในหลายๆเรื่องทั้งเรื่องเรขาคณิต logic เศรษฐศาสตร์ คิดว่าหลายๆคนคงได้อ่านไปแล้ว ( แต่ผมว่า plot เรื่องไม่ค่อยจะดีนะ แค่มีอาจารย์คนนึงเดินไปคุยกับจารย์คนนู้นคนนี้แล้วก็สาธยายให้ฟัง เล่มนี้จะสนุกตรงเนื่อหามากกว่า ) เรื่องเส้นขนานที่พี่ gon พูดไปก็คือว่ามิติของนอกโลกนั้น มันมีความโค้งรวมอยู่ด้วย ซึ่งสัจพจน์ที่ 5 มีความหมายประมาณว่า เส้นขนานจะไม่ตัดกัน แต่ถ้าเราถึงนึงถึงมิตินอกโลกแล้ว ( ซึ่งมีความโค้ง ) มันอาจจะตัดกันก็ได้ จริงหรือเปล่าครับ ???

เรื่องของความโค้งนี่ ลองพิจารณารูปสามเหลี่ยมครับ ลองคิดดูว่าขณะนี้เนี่ย มุมภายในของรูปสามเหลี่ยมรวมกันได้ 180 แต่ถ้าเป็นมิติที่มีความโค้งเป็น + ผลรวมมุมภายในจะมากกว่า 180 ครับ ( ลองคิดรูปสามเหลี่ยมที่เกิดจากวงกลมขนาดเท่ากันสามวงตัดกันนะครับ ที่คล้ายกับสามเหลี่ยมฐานโค้งน่ะ ) แต่ถ้าเป็นมิติที่มีความโค้งเป็น - มุมภายในก็จะรวมกันได้น้อยกว่า 180 ครับ ... อ่านแล้วอาจจะงงๆนะครับ ต้องมีรูปประกอบ แต่ผมไม่รู้จะหามากจากไหนอ่ะครับ แฮ่ๆๆๆ