หัวข้อ: ข้อสอบ TME ป.6 2555
ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 ตุลาคม 2012, 21:21
Kowit Pat.'s Avatar
Kowit Pat. Kowit Pat. ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Kowit Pat. is on a distinguished road
Send a message via MSN to Kowit Pat.

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ toomtch View Post
ข้อ 2 น่าจะตอบ สามนะครับ คื่อ กฏ ของการเท่ากันทุกประการของสามเหลี่ยม ทำให้ไม่เท่ากันทุกประการ ก็น่าจะใช้กฏเดียวกัน
ส่วน มุม ทั้ง3 มุมที่กำหนด ด้านอาจจะเท่ากันก็ได้นี่ครับ เพราะรยะทางขยายได้อยู่แล้วครับ ใครช่วยอธิบายหน่อยครับ
ข้อ 3 รูปสามเหลี่ยมสองรูปจะเท่ากันทุกประการครับ แบบ ด้าน-มุม-ด้าน
ข้อ 4 มุมเท่า ไม่จำเป็นว่าด้านต้องเท่า , เท่าบ้าง ไม่เท่าบ้าง ถือว่าไม่จริงครับ

ปล.อันนี้แปลว่าอะไรครับ "กฏ ของการเท่ากันทุกประการของสามเหลี่ยม ทำให้ไม่เท่ากันทุกประการ"
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้