ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 พฤษภาคม 2018, 16:58
Praphanon Praphanon ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Praphanon is on a distinguished road
Default ช่วยเรื่อง tensor product หน่อยครับ

ผมพึ่งเริ่มศึกษา พีชคณิตเชิงเส้นแบบหลายเส้น(Multilinear algebra) ครับ แล้วผมยังไม่เข้าใจว่าเครื่องหมาย Tensor product ที่ใช้ดำเนินการกับ สมาชิกของ vector space บนฟิลด์ นี่มันคือการทำอะไรกันครับ ผมเห็นมัน Linear map กับ Direct sum ระหว่าสองเวกเตอร์ได้ครับ เพราะก่อนหน้านี้ที่ผมเคยศึกษาในบทของ Direct sum มันเป็นการ Sum ระหว่าง vector space 2 vector space ขึ้นไป แล้วจะได้อันดับของ subset vector เช่น V \times U โดยที่ v\in V และก็ u\in U แล้วมันจะได้เป็นอันดับ (v,u)
แต่ในเรื่องของเครื่องหมาย tensor product ผมยังไม่เข้าใจจริงๆครับ ขอความกรุณาจากผู้รู้หน่อยครับ หรือถ้าที่ผมพิมพ์มาก่อนหน้ามีอะไรผิด ก็ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้