ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 ตุลาคม 2014, 05:22
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
นึกวิธีแก้โจทย์ไม่ออก ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

ถ้า $X=\left\{\,x\in R\left|\,\right. a<x<b\right\} $
ให้ $X=\left\{\,\sqrt{x^2+x+1}-\sqrt{x^2-x-1} \left|\,\right. x\in R \right\} $
จงหา $a^2+b^2$
สวัสดีค่ะ

ดิฉันพอเข้าใจอย่างเลือนลางด้วยความเชื่องงๆของดิฉันว่า
a และ b คือค่าต่ำสุดและสูงสุดของ $\sqrt{x^2+x+1}-\sqrt{x^2-x-1}$ เมื่อ x เป็นจำนวนจริงค่ะ
(จริงๆจะว่าต่ำสุด สูงสุดก็ไม่ถูก เรียกว่าขอบล่างขอบบนกระมังคะ)

สวัสดีค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้