ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มีนาคม 2015, 20:47
FranceZii Siriseth's Avatar
FranceZii Siriseth FranceZii Siriseth ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

FranceZii Siriseth is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pitchayut View Post
ข้อสาม เจอเลขยกกำลังอย่างเดียว กำจัดมันทิ้งโดยใส่ใส่ $ln$ ทั้งสองข้าง จะกลายเป็น
$$3a\ln a+3b\ln b+3c\ln c \geq (a+b+c)(\ln a+\ln b+\ln c)$$
จบแล้วครับ ถ้าเราสมมุติให้ $a\geq b\geq c$ จะได้ว่า $\ln a\geq \ln b\geq \ln c$ ทำให้อสมการสุดท้ายเป็นจริงจากอสมการ Chevbyshev (ถ้าเขาไม่ให้ใช้ช่วยบอกด้วยครับ)
ใช้ได้ครับ เพราะผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้