ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 มิถุนายน 2016, 15:25
tngngoapm's Avatar
tngngoapm tngngoapm ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

tngngoapm is on a distinguished road

ประโยคในข้อ2.... มันยังเขียนเป็น$\forall x[x^{3}=8\rightarrow x=2]$ยังไม่ได้นะครับ เพราะประโยคเปิดยังไม่มีkeywordหรือคำบ่งปริมาณ มีแต่เอกภพสัมพัทธ์คือเซตของจำนวนจริง ทำให้ไม่มีตัวชี้ว่าตัวแปรxต้องอยู่ในเซตของจำนวนจริง อาจจะเป็นจำนวนอื่นก็ได้นะครับ ก็คือมันยังเป็นประโยคเปิดอยู่....ควรเติมทั้งตัวบ่งปริมาณลงไปด้วย เช่น ถ้าxเป็นจำนวนจริงใดใด และถ้า$ x^{3}=8$แล้ว $x=2$ครับ

02 มิถุนายน 2016 15:27 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ tngngoapm
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้