ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 มิถุนายน 2016, 11:50
tngngoapm's Avatar
tngngoapm tngngoapm ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

tngngoapm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
แค่เติมคำว่า ใดใด มันทำให้ประโยคเปลี่ยนไปเป็นคนละเรื่องเลยรึ
ผมจะอธิบายให้ฟังนะครับว่า คำkeywordหรือคำสำคัญโดยเฉพาะเช่น คำบ่งปริมาณมีความสำคัญยังไง โดยการยกตัวอย่างที่มีความชัดเจนแต่มีลักษณะคล้ายๆกันดังนี้นะครับ เช่น...
ถ้ามีผู้กล่าวว่าประโยค "ถ้า ABCD เป็นรูปสี่เหลี่ยม แล้ว พื้นที่สี่เหลี่ยมABCDเท่ากับด้านยกกำลังสอง" ถูกหรือผิด?
........ถ้าผมบอกว่าผิด แล้วเกิดABCDเป็นรูปสี่เหลี่ยมจตุรัสขึ้นมา มันก็ไม่ใช่แล้วใช่ไหมครับ..... แต่ถ้าผมตอบว่าประโยคนี้ถูก มันก็ยิ่งไม่ใช่ใหญ่เพราะพื้นที่สี่เหลี่ยมคางหมูก็ไม่ใช่ด้านคูณด้าน แล้วยังงี้ผมจะสรุปว่าตกลงประโยคนี้ถูกหรือผิดดี.....ช่วยบอกหน่อย
........แต่ถ้าประโยคดังกล่าวเติมคำว่าใดใดซึ่งเป็นคำบ่งปริมาณเข้าไป คือ "ถ้า ABCD เป็นรูปสี่เหลี่ยมใดใด แล้ว พื้นที่สีเหลี่ยม ABCD เท่ากับด้านยกกำลังสอง" ผมก็จะสามารถชี้ชัดชัดได้นะครับว่า ประโยคนี้ไม่จริงโดยไม่ลังเลครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้